Loa Xách Tay Paramax PASION Evo là dòng loa karaoke di động 210W của thương hiệu Việt Nam Paramax, được trang bị cấu hình 3 đường tiếng với 4 loa thành phần, 2 micro UHF không dây và pin Lithium-iron 76.8Wh. Sản phẩm định vị rõ ràng trong phân khúc loa karaoke gia đình di động, đáp ứng nhu cầu hát karaoke tại nhà lẫn mang theo khi tổ chức tiệc ngoài trời. Đặc biệt, PASION Evo còn hỗ trợ HDMI ARC và Optical, hai chuẩn kết nối hiếm gặp trên loa xách tay cùng giá, mở rộng đáng kể khả năng sử dụng thực tế.
Về hiệu năng âm thanh, PASION Evo sở hữu công suất tối đa 210W cùng đáp tần rộng 35Hz đến 20.000Hz, đủ để tái tạo bass sâu và treble sắc nét trong không gian phòng khách hoặc sân vườn. Cấu hình 3-way crossover gồm loa siêu cao, loa cao và 2 loa trung/trầm giúp phân tách dải tần rõ ràng hơn so với phần lớn loa di động phân khúc tương đương vốn chỉ dùng cấu hình 2-way.
Về tính năng kết nối, Bluetooth 5.3 mang lại độ trễ thấp và kết nối ổn định, trong khi 2 micro UHF đi kèm hoạt động trên băng tần chống nhiễu, phù hợp cho các buổi hát karaoke nhiều người. Bài viết dưới đây sẽ phân tích chi tiết từng khía cạnh của PASION Evo, từ thông số kỹ thuật, công suất thực tế đến so sánh với các loa di động cùng phân khúc.
Loa Xách Tay Paramax PASION Evo Là Gì?
Paramax PASION Evo là loa karaoke di động xách tay thuộc thương hiệu Paramax (Việt Nam), được định vị ở phân khúc loa karaoke gia đình di động với công suất 210W, cấu hình 3 đường tiếng, 4 loa thành phần và khả năng hỗ trợ 2 micro UHF không dây. Sản phẩm hướng đến người dùng muốn có thiết bị karaoke linh hoạt, dễ mang theo nhưng vẫn đảm bảo chất lượng âm thanh vượt trội so với các loa Bluetooth phổ thông.
Để hiểu rõ hơn về vị trí của PASION Evo trong thị trường loa karaoke di động, dưới đây là phân tích chi tiết về xuất xứ, phân khúc và các điểm nhận diện chính của sản phẩm này.
Paramax là thương hiệu âm thanh thuần Việt với nhiều năm kinh nghiệm sản xuất thiết bị karaoke gia đình, hệ thống loa chuyên nghiệp và loa di động. Trong dòng sản phẩm loa xách tay, PASION Evo được phát triển như một bước nâng cấp so với các thế hệ PASION trước, tập trung cải thiện chất lượng củ loa, hệ thống micro không dây và chuẩn kết nối đa dạng hơn.
Điểm nhận diện chính của Paramax PASION Evo bao gồm bốn yếu tố nổi bật:
- Công suất 210W: Đây là mức công suất tối đa, cho phép loa phát lớn và rõ ràng trong không gian rộng như phòng khách lớn, sân vườn hoặc tiệc ngoài trời quy mô nhỏ đến vừa.
- Cấu hình 3 đường tiếng, 4 loa thành phần: Thay vì thiết kế 2-way phổ biến trên loa di động cùng giá, PASION Evo dùng cấu hình 3-way gồm loa siêu cao, loa cao và 2 loa trung/trầm, giúp phân tách dải tần chính xác hơn.
- 2 Micro UHF không dây: Bộ micro đi kèm hoạt động trên băng tần UHF, có khả năng chống nhiễu tốt hơn so với micro VHF truyền thống, phù hợp cho karaoke gia đình và tiệc nhỏ.
- Kết nối đa dạng: PASION Evo hỗ trợ Bluetooth 5.3, USB, HDMI ARC, Optical và AUX, đây là bộ cổng kết nối hiếm gặp trên một loa xách tay di động.
Về phân khúc sử dụng, PASION Evo phù hợp với gia đình muốn có thiết bị karaoke chất lượng không cần đầu tư hệ thống cố định tốn kém. Loa đủ nhẹ để mang theo (9.4kg) và có pin sạc tích hợp, cho phép sử dụng ngoài trời mà không cần nguồn điện AC. Đây là lựa chọn thực dụng cho các buổi tiệc sinh nhật, liên hoan hoặc tụ họp gia đình.
Loa Paramax PASION Evo Có Thông Số Kỹ Thuật Như Thế Nào?
Paramax PASION Evo có các thông số kỹ thuật chính gồm công suất 210W, đáp tần 35Hz đến 20.000Hz, pin Lithium-iron 12.8V – 6Ah – 76.8Wh, Bluetooth 5.3 và 5 chuẩn kết nối có dây/không dây, cùng kích thước 46 x 26.1 x 26cm và khối lượng 9.4kg. Bảng dưới đây tổng hợp đầy đủ thông số kỹ thuật từ nhà sản xuất để người dùng dễ dàng tra cứu và so sánh.
Bảng thông số kỹ thuật dưới đây liệt kê toàn bộ các thông số chính thức của Paramax PASION Evo, bao gồm cấu hình phần cứng, khả năng kết nối, thông tin pin và kích thước sản phẩm:
| Thông số | Chi tiết |
|---|---|
| Thương hiệu | Paramax |
| Model | PASION Evo |
| Loại loa | Loa karaoke di động xách tay |
| Cấu hình loa | 3 đường tiếng, 4 loa thành phần |
| Loa tần số siêu cao | 1 x Ø2.5cm |
| Loa tần số cao | 1 x Ø7.6cm |
| Loa trung/trầm | 2 x Ø16.5cm |
| Đáp tần âm thanh | 35Hz đến 20.000Hz |
| Công suất tối đa | 210W |
| Kết nối | Bluetooth 5.3, USB, HDMI ARC, Optical, AUX |
| Pin | Lithium-iron 12.8V – 6Ah – 76.8Wh |
| Nguồn sạc | AC 110-240V, 50/60Hz |
| Kích thước | 46 x 26.1 x 26cm |
| Khối lượng tịnh | 9.4kg |
Tiếp theo, hai thông số quan trọng nhất cần phân tích chi tiết hơn là cấu hình củ loa và thông tin pin, bởi đây là hai yếu tố phản ánh trực tiếp chất lượng âm thanh và thời gian sử dụng thực tế của PASION Evo.
Cấu Hình Loa 3 Đường Tiếng Của PASION Evo Gồm Những Gì?
Cấu hình loa 3 đường tiếng của PASION Evo gồm 1 loa siêu cao Ø2.5cm, 1 loa cao Ø7.6cm và 2 loa trung/trầm Ø16.5cm, tổng cộng 4 loa thành phần hoạt động độc lập trên 3 dải tần riêng biệt. Đây là cấu hình 3-way crossover, nghĩa là bộ phân tần sẽ chia tín hiệu âm thanh thành 3 dải tần trước khi đưa đến từng củ loa chuyên trách, giúp mỗi loa tái tạo chính xác dải tần phù hợp với thiết kế của nó.

Cụ thể, vai trò của từng củ loa trong cấu hình 3-way của PASION Evo như sau:
- Loa siêu cao (Tweeter) Ø2.5cm: Chịu trách nhiệm tái tạo các âm tần số rất cao, bao gồm chi tiết âm thanh sắc nét như tiếng cymbal, hơi thở trong giọng hát và các âm sắc tinh tế trong nhạc. Đây là yếu tố giúp âm thanh PASION Evo nghe “trong” và có “không khí” hơn các loa chỉ có tweeter thông thường.
- Loa tần số cao (High-frequency) Ø7.6cm: Xử lý dải tần số cao trung, bao gồm phần lớn dải giọng hát, nhạc cụ như violin và guitar điện. Sự hiện diện của loa riêng ở dải này giúp giọng hát karaoke trở nên rõ ràng, không bị bóp méo ngay cả khi loa phát lớn.
- 2 Loa trung/trầm (Woofer) Ø16.5cm: Đây là hai củ loa lớn nhất, chịu trách nhiệm tái tạo bass và mid-bass. Việc dùng 2 woofer thay vì 1 giúp tăng khả năng đẩy không khí, tạo bass dày và sâu hơn mà không cần tăng kích thước thùng loa quá nhiều.
So với cấu hình 2-way phổ biến ở loa di động cùng giá (thường chỉ có tweeter và woofer), cấu hình 3-way của PASION Evo mang lại phân tách dải tần chính xác hơn, giảm méo tiếng ở dải tần chuyển tiếp và cải thiện độ trung thực âm thanh tổng thể, đặc biệt quan trọng trong ứng dụng karaoke khi giọng hát cần được tái tạo rõ ràng và tự nhiên.
Pin Của Loa Paramax PASION Evo Có Dung Lượng Bao Nhiêu?
Pin của Paramax PASION Evo là loại Lithium-iron (LiFePO4) dung lượng 12.8V – 6Ah, tổng năng lượng 76.8Wh, được sạc qua nguồn AC 110-240V 50/60Hz. Đây là thông số pin đáng chú ý vì Lithium-iron phosphate là hóa học pin khác biệt so với Lithium-ion thông thường, mang lại ưu điểm về độ an toàn nhiệt và tuổi thọ chu kỳ sạc xả cao hơn.

Với dung lượng 76.8Wh, thời gian sử dụng thực tế của PASION Evo phụ thuộc vào mức âm lượng và chế độ sử dụng:
- Ở mức âm lượng trung bình (khoảng 50-60% công suất): Loa có thể hoạt động liên tục từ 4 đến 6 giờ, đủ cho một buổi karaoke gia đình hoặc tiệc ngoài trời kéo dài vài tiếng.
- Ở mức âm lượng lớn (80-100% công suất): Thời gian sử dụng sẽ ngắn hơn, ước tính từ 2 đến 3 giờ, phù hợp cho các buổi tiệc ngắn hoặc di chuyển khi không có nguồn điện AC.
- Khi kết nối nguồn AC trực tiếp: Loa hoạt động không giới hạn thời gian, pin đóng vai trò dự phòng hoặc sạc song song trong quá trình sử dụng.
Nguồn sạc hỗ trợ điện áp rộng từ 110V đến 240V, tương thích với hệ thống điện tại Việt Nam (220V) và nhiều quốc gia khác, thuận tiện khi mang loa đi du lịch hoặc sử dụng ở nhiều địa điểm khác nhau.
Loa PASION Evo Có Công Suất 210W Có Đủ Mạnh Để Dùng Karaoke Ngoài Trời Không?
Có, loa PASION Evo với công suất 210W đủ mạnh cho karaoke ngoài trời quy mô nhỏ đến vừa, nhờ ba lý do chính: mức công suất 210W vượt trội so với phần lớn loa xách tay di động, đáp tần 35Hz đến 20.000Hz đảm bảo bass đủ sâu để nghe rõ ngoài không gian mở, và cấu hình 3-way giúp giọng hát truyền xa rõ ràng không bị mờ. Cụ thể, PASION Evo phù hợp với phòng khách lớn (trên 30m²), sân vườn gia đình và tiệc ngoài trời có khoảng 15 đến 30 người.
Để đánh giá đúng khả năng thực tế của mức công suất 210W này, dưới đây là phân tích theo từng không gian sử dụng cụ thể:
Phòng khách gia đình (20 đến 40m²): Đây là không gian tối ưu cho PASION Evo. Công suất 210W tạo ra áp lực âm thanh dư dả, người dùng không cần đẩy loa quá 60 đến 70% công suất vẫn đủ lớn và rõ ràng. Đáp tần bass xuống đến 35Hz đảm bảo nhạc nền karaoke có chiều sâu, không bị “mỏng” như loa di động thông thường.
Sân vườn và tiệc ngoài trời (không gian 50 đến 100m²): PASION Evo hoạt động hiệu quả trong tình huống này, đặc biệt khi người nghe tập trung trong bán kính khoảng 5 đến 8 mét từ loa. Tuy nhiên, vì không gian mở làm tán âm thanh ra xung quanh, người dùng cần đẩy loa ở mức 70 đến 80% công suất để đảm bảo âm thanh đủ to và rõ tại mọi vị trí trong sân.
Tiệc ngoài trời lớn (trên 200m²) hoặc sự kiện đông người: Ở quy mô này, 210W trên một loa đơn sẽ bắt đầu gặp hạn chế về tầm phủ âm. Để đạt hiệu quả tốt hơn trong không gian rộng, người dùng có thể xem xét dùng 2 loa PASION Evo hoặc ghép nối với hệ thống loa bổ sung.
So sánh 210W với các mốc công suất phổ biến:
- Loa di động 30 đến 50W: Phù hợp phòng nhỏ dưới 15m², không đủ mạnh cho sân vườn.
- Loa di động 80 đến 100W: Dùng tốt cho phòng khách trung bình, vừa đủ cho sân vườn nhỏ.
- Loa di động 150 đến 200W: Phù hợp phòng khách lớn và tiệc sân vườn thông thường.
- Loa PASION Evo 210W: Dư dả cho phòng khách lớn, tốt cho tiệc sân vườn và tiệc ngoài trời quy mô nhỏ đến vừa.
Quan trọng cần lưu ý, 210W là con số công suất tối đa của nhà sản xuất. Công suất RMS (liên tục thực tế) thường thấp hơn khoảng 30 đến 50%, nhưng với loa di động xách tay dùng pin, đây vẫn là mức công suất ấn tượng so với mặt bằng chung phân khúc.
Loa Paramax PASION Evo Hỗ Trợ Những Cổng Kết Nối Nào?
PASION Evo hỗ trợ 5 chuẩn kết nối gồm Bluetooth 5.3 (không dây) và 4 cổng có dây là HDMI ARC, Optical, AUX và USB, phân thành hai nhóm rõ ràng: kết nối không dây qua Bluetooth 5.3 và kết nối có dây qua các cổng vật lý. Đây là bộ kết nối toàn diện hiếm gặp trên loa xách tay di động, cho phép người dùng ghép nối PASION Evo với điện thoại, TV, máy tính bảng, laptop và các thiết bị kỹ thuật số khác mà không bị giới hạn bởi loại thiết bị nguồn.
Dưới đây là phân tích chi tiết lợi ích thực tế của từng cổng kết nối trong các tình huống sử dụng cụ thể:
Nhóm kết nối không dây:
- Bluetooth 5.3: Kết nối điện thoại, máy tính bảng hoặc laptop để phát nhạc và điều khiển từ xa. Bluetooth 5.3 mang lại độ trễ thấp và kết nối ổn định hơn so với các phiên bản Bluetooth cũ, phù hợp cả cho phát nhạc lẫn karaoke.
Nhóm kết nối có dây:
- HDMI ARC (Audio Return Channel): Cho phép kết nối trực tiếp với TV hỗ trợ HDMI ARC. Tín hiệu âm thanh từ TV được truyền ngược về PASION Evo qua chính cáp HDMI, biến loa thành soundbar không dây cho phòng khách. Đây là cổng kết nối cực hiếm trên loa xách tay di động, thường chỉ xuất hiện trên soundbar cố định.
- Optical (Toslink): Truyền tín hiệu âm thanh số qua cáp quang, đảm bảo chất lượng âm thanh không bị suy giảm do nhiễu điện từ. Phù hợp kết nối với TV, đầu DVD/Blu-ray hoặc ampli có cổng Optical.
- AUX (3.5mm): Cổng kết nối analog truyền thống, tương thích với hầu hết thiết bị âm thanh, đầu đọc nhạc, điện thoại cũ và hệ thống karaoke có dây.
- USB: Hỗ trợ phát nhạc trực tiếp từ USB flash drive chứa file nhạc MP3 hoặc các định dạng âm thanh phổ biến, không cần kết nối với thiết bị phát khác.
Việc có đồng thời HDMI ARC và Optical giúp PASION Evo linh hoạt kết nối với cả TV thế hệ mới (HDMI ARC) lẫn TV đời cũ hơn (Optical), mở rộng đáng kể phạm vi sử dụng so với các loa di động thông thường chỉ có AUX và USB.
Tính Năng Bluetooth 5.3 Trên PASION Evo Có Gì Nổi Bật?
Bluetooth 5.3 trên PASION Evo nổi bật ở ba điểm chính: độ trễ thấp hơn, kết nối ổn định hơn và tiêu thụ năng lượng thấp hơn so với Bluetooth 5.0 và 5.1. Đây là phiên bản Bluetooth hiện đại, giúp cải thiện trải nghiệm nghe nhạc và hát karaoke thực tế so với các thế hệ trước.

So sánh ngắn giữa các phiên bản Bluetooth để làm rõ lợi thế của Bluetooth 5.3 trên PASION Evo:
- Bluetooth 5.0: Cải thiện tốc độ và tầm xa so với 4.x, nhưng còn độ trễ và tiêu thụ điện cao hơn. Phổ biến trên các loa Bluetooth tầm trung đời cũ.
- Bluetooth 5.1/5.2: Bổ sung tính năng định vị hướng (Direction Finding) và cải thiện quản lý kết nối đồng thời nhiều thiết bị (LE Audio).
- Bluetooth 5.3 (trên PASION Evo): Tối ưu hóa quản lý kết nối, giảm xung đột khi nhiều thiết bị Bluetooth hoạt động cùng lúc trong cùng không gian, tiêu thụ điện thấp hơn giúp kéo dài tuổi thọ pin của cả loa lẫn thiết bị kết nối.
Trong môi trường karaoke gia đình nơi nhiều người cùng dùng điện thoại Bluetooth, Bluetooth 5.3 giúp giảm tình trạng ngắt kết nối đột ngột hoặc giật lag âm thanh, mang lại trải nghiệm hát mượt mà hơn.
2 Micro UHF Không Dây Của PASION Evo Hoạt Động Như Thế Nào?
2 micro UHF đi kèm PASION Evo hoạt động trên băng tần UHF (Ultra High Frequency), kết nối không dây với loa qua bộ thu tích hợp sẵn, không cần cáp dây, phù hợp cho karaoke 2 người hát cùng lúc. UHF hoạt động trên dải tần số cao hơn VHF (Very High Frequency), giúp chống nhiễu tốt hơn từ thiết bị điện tử xung quanh như Wi-Fi, điện thoại và đèn điện.

Ưu điểm của micro UHF so với micro có dây truyền thống trong ứng dụng karaoke gia đình:
- Không vướng víu dây cáp: Người hát tự do di chuyển trong phòng hoặc sân vườn mà không lo vấp dây, đặc biệt quan trọng khi tổ chức tiệc có nhiều người tham gia.
- Chống nhiễu tốt: Băng tần UHF ít bị can nhiễu bởi các thiết bị Wi-Fi (2.4GHz/5GHz) và thiết bị Bluetooth trong môi trường gia đình, đảm bảo giọng hát truyền ổn định và trong sáng.
- Khoảng cách hoạt động thực tế: Micro UHF thường hoạt động tốt trong bán kính 10 đến 20 mét từ loa trong không gian không có vật cản lớn, đủ để bao phủ diện tích phòng khách và sân vườn thông thường.
- 2 micro đồng thời: Hỗ trợ 2 người hát cùng lúc, đây là tính năng thiết thực cho karaoke gia đình khi nhiều người muốn song ca hoặc thay nhau hát.
Bộ thu UHF được tích hợp bên trong loa, giúp thiết lập nhanh chóng mà không cần cắm thêm thiết bị nhận ngoài, giảm thiểu dây cáp và đơn giản hóa quá trình sử dụng tổng thể.
Loa Karaoke Xách Tay Paramax PASION Evo Khác Gì So Với Các Dòng Loa Di Động Cùng Phân Khúc?
PASION Evo thắng về chuẩn kết nối (HDMI ARC + Optical hiếm gặp trên loa xách tay), nổi trội về cấu hình âm thanh (3-way crossover thay vì 2-way phổ biến) và khác biệt về hóa học pin (LiFePO4 thay vì Li-ion thông thường), tạo ra ba điểm khác biệt rõ ràng so với phần lớn loa karaoke di động cùng phân khúc giá. Phần Supplementary dưới đây mở rộng sang các thuộc tính độc đáo và hiếm của PASION Evo để người dùng có góc nhìn toàn diện hơn trước khi quyết định mua.
Đáp Tần 35Hz đến 20kHz Của PASION Evo Có Ý Nghĩa Gì Với Người Dùng Karaoke?
Đáp tần 35Hz đến 20.000Hz của PASION Evo có nghĩa là loa tái tạo được cả bass sâu (từ 35Hz) lẫn treble chi tiết (đến 20kHz), rộng hơn đáng kể so với phần lớn loa karaoke di động thường chỉ đạt từ 60 đến 80Hz ở đầu dải trầm. Dải tần số 35Hz nằm trong vùng sub-bass, nơi có âm thanh của trống bass kick, bass guitar điện và âm bass điện tử trong nhạc hiện đại. Với người dùng karaoke, điều này có nghĩa là nhạc nền sẽ có chiều sâu và “thịt” hơn, tạo cảm giác âm thanh bao trùm thay vì mỏng và phẳng. Đồng thời, đầu dải treble đến 20kHz đảm bảo giọng hát được tái tạo với đầy đủ chi tiết, sắc nét và tự nhiên.

Pin Lithium-Iron (LiFePO4) Trên PASION Evo Tốt Hơn Pin Li-ion Thông Thường Như Thế Nào?
Pin Lithium-iron phosphate (LiFePO4) trên PASION Evo tốt hơn pin Li-ion thông thường ở ba khía cạnh chính: tuổi thọ chu kỳ sạc xả dài hơn, ổn định nhiệt độ tốt hơn và an toàn hơn khi sử dụng ngoài trời hoặc trong điều kiện nhiệt độ cao. Đây là lý do Paramax lựa chọn LiFePO4 thay vì Li-ion thông thường cho PASION Evo, đặc biệt khi sản phẩm được thiết kế để sử dụng ngoài trời dưới nắng nóng.

So sánh cụ thể giữa LiFePO4 và Li-ion trong điều kiện thực tế sử dụng loa xách tay:
- Tuổi thọ chu kỳ sạc xả: Pin LiFePO4 thường đạt từ 2.000 đến 3.000 chu kỳ sạc xả trước khi dung lượng giảm xuống dưới 80%, trong khi pin Li-ion thông thường chỉ đạt khoảng 500 đến 1.000 chu kỳ. Điều này có nghĩa là pin PASION Evo có thể sử dụng bền lâu gấp 3 đến 5 lần so với loa dùng Li-ion thông thường nếu sạc hàng ngày.
- Ổn định nhiệt độ: LiFePO4 có nhiệt độ phân hủy nhiệt cao hơn đáng kể so với Li-ion (khoảng 270°C so với 150°C). Trong thực tế, điều này giúp pin không bị phồng, rò rỉ hoặc phát nhiệt bất thường khi loa hoạt động lâu trong môi trường nắng nóng, vốn là tình huống phổ biến khi dùng loa xách tay ngoài trời tại Việt Nam.
- An toàn khi sử dụng: LiFePO4 ít có nguy cơ xảy ra sự cố nhiệt runaway (nhiệt bùng phát) hơn so với Li-ion thông thường. Đây là yếu tố an toàn quan trọng, đặc biệt với thiết bị cầm tay có pin dung lượng lớn như PASION Evo (76.8Wh).
Lý do Paramax chọn LiFePO4 cho PASION Evo phản ánh định hướng sản phẩm hướng đến độ bền và an toàn dài hạn thay vì chỉ tối ưu chi phí sản xuất. Pin Li-ion thông thường rẻ hơn và nhẹ hơn, nhưng LiFePO4 phù hợp hơn với loa xách tay được thiết kế để sử dụng ngoài trời thường xuyên, nơi nhiệt độ và điều kiện môi trường không ổn định là thách thức lớn với hóa học pin thông thường.
Paramax PASION Evo là mẫu loa xách tay nổi bật với công suất 210W, âm thanh mạnh mẽ, 2 micro không dây và kết nối Bluetooth 5.3 hiện đại. Thiết kế gọn nhẹ cùng thời lượng pin linh hoạt giúp sản phẩm đáp ứng tốt nhu cầu karaoke, nghe nhạc và giải trí ở nhiều không gian khác nhau. Nếu đang tìm mua loa Paramax PASION Evo chính hãng với mức giá cạnh tranh và chế độ bảo hành đầy đủ, Khang Telecom là địa chỉ đáng tin cậy để bạn tham khảo và lựa chọn.








Đánh giá
Chưa có đánh giá nào.