Dell UltraSharp U2724DE 27 Inch 2K là màn hình chuyên nghiệp thuộc dòng UltraSharp cao cấp của Dell, được trang bị tấm nền IPS Black thế hệ mới với độ phân giải QHD 2560 x 1440, độ tương phản 2000:1, độ bao phủ sRGB đạt 99% và DCI-P3 đạt 98%. Đặc biệt, mỗi đơn vị sản phẩm đều được kiểm định màu sắc tại nhà máy với chỉ số Delta E < 2 kèm theo báo cáo riêng, điều mà rất ít màn hình ở phân khúc tương đương làm được. Đây là yếu tố định vị rõ ràng sản phẩm này trong phân khúc màn hình dành cho môi trường làm việc sáng tạo và thiết kế đồ họa chuyên nghiệp.
Với dân thiết kế đồ họa, Dell UltraSharp U2724DE là lựa chọn đáng cân nhắc hàng đầu vì ba lý do cốt lõi: độ chính xác màu được chứng nhận từ nhà máy giúp loại bỏ sai số màu trong quá trình làm việc, công nghệ IPS Black tái hiện vùng tối sâu hơn giúp xử lý chi tiết bóng đổ chính xác hơn, và hệ sinh thái kết nối USB-C 90W kết hợp KVM Switch giúp tối ưu không gian làm việc đa thiết bị. Quan trọng hơn, những ưu điểm này được tích hợp đồng bộ trong một thiết kế ergonomic hoàn chỉnh, không cần mua thêm thiết bị ngoại vi đi kèm.
Bài viết dưới đây sẽ đánh giá toàn diện Dell UltraSharp U2724DE từ thông số kỹ thuật, hiệu suất thực tế, đến so sánh với các đối thủ cùng phân khúc như ASUS ProArt PA279CRV và thế hệ tiền nhiệm U2723DE, giúp bạn đưa ra quyết định mua hàng chính xác nhất.
Dell UltraSharp U2724DE 27 Inch 2K là màn hình như thế nào?

Dell UltraSharp U2724DE là màn hình 27 inch thuộc dòng UltraSharp cao cấp của Dell, sử dụng tấm nền IPS Black thế hệ mới với độ phân giải QHD 2560 x 1440, được định vị rõ ràng cho môi trường làm việc chuyên nghiệp, sáng tạo nội dung và thiết kế đồ họa.
Để hiểu rõ hơn vị trí của U2724DE trong hệ sinh thái màn hình chuyên nghiệp, hãy cùng xem xét từng khía cạnh định vị sản phẩm dưới đây:
Dòng UltraSharp của Dell từ trước đến nay luôn là chuẩn mực trong phân khúc màn hình làm việc chuyên nghiệp. U2724DE kế thừa và nâng cấp triết lý đó bằng cách trang bị tấm nền IPS Black, một bước tiến đáng kể so với IPS thông thường. Cụ thể, IPS Black mang lại tỷ lệ tương phản 2000:1, cao gấp đôi so với tấm nền IPS chuẩn thông thường chỉ đạt khoảng 1000:1. Điều này có nghĩa là màu đen được tái hiện sâu hơn, chi tiết trong vùng tối rõ hơn và hiện tượng backlight bleed giảm thiểu đáng kể so với thế hệ trước.
Về phân khúc cạnh tranh, Dell UltraSharp U2724DE cạnh tranh trực tiếp với các tên tuổi như ASUS ProArt PA279CRV, LG 27UK850 và BenQ PD2725U trong phân khúc màn hình đồ họa chuyên nghiệp 27 inch. Mức giá tham khảo dao động từ 12 đến 15 triệu đồng tùy nhà phân phối, đặt sản phẩm này ở vùng cao cấp nhưng vẫn hợp lý hơn so với các màn hình 4K cùng dòng UltraSharp. Với người dùng chuyên nghiệp cần độ chính xác màu cao nhưng không muốn chi quá nhiều cho 4K, đây là điểm ngọt trong phân khúc.
Điểm nổi bật định vị U2724DE khác biệt hoàn toàn so với các màn hình văn phòng thông thường chính là chứng nhận màu sắc đi kèm từng máy. Mỗi đơn vị xuất xưởng đều có báo cáo kiểm định Delta E riêng biệt, đảm bảo người dùng nhận được màn hình đã được chứng minh đạt chuẩn màu sắc ngay từ lúc mở hộp, không cần phải tự hiệu chỉnh màu tốn thêm chi phí.
Dell UltraSharp U2724DE có thông số kỹ thuật và tính năng gì nổi bật?

Dell UltraSharp U2724DE có 5 nhóm thông số kỹ thuật nổi bật gồm: chất lượng tấm nền IPS Black, độ bao phủ màu rộng, hệ thống cổng kết nối đa dạng, tính năng KVM Switch tích hợp và hỗ trợ Thunderbolt 4 Daisy Chaining.
Bảng dưới đây tổng hợp đầy đủ thông số kỹ thuật của Dell UltraSharp U2724DE để bạn có cái nhìn toàn diện trước khi đi sâu vào từng tính năng:
| Hạng mục | Thông số |
|---|---|
| Model | Dell UltraSharp U2724DE |
| Kích thước màn hình | 27 inch |
| Độ phân giải | QHD 2560 × 1440 |
| Tỷ lệ khung hình | 16:9 |
| Tấm nền | IPS Black |
| Tần số quét | 120Hz |
| Thời gian phản hồi | 5ms (Fast), 8ms (Normal) |
| Độ sáng | 350 nits (typical) |
| Tỷ lệ tương phản | 2000:1 (typical) |
| HDR | Không hỗ trợ HDR |
| Góc nhìn | 178° / 178° |
| Độ phủ màu | 100% sRGB, 100% BT.709, 98% DCI-P3, 98% Display P3 |
| Số màu hiển thị | 1.07 tỷ màu (10-bit) |
| Độ chính xác màu | Delta E < 2 (factory calibrated) |
| Bề mặt màn hình | Chống chói (Anti-Glare, 3H) |
| Mật độ điểm ảnh | 108.97 PPI |
| HDMI | 1 × HDMI 2.1 |
| DisplayPort | 1 × DP 1.4 (In), 1 × DP 1.4 (Out) |
| Thunderbolt | 1 × TB4 Upstream (90W PD), 1 × TB4 Downstream (15W) |
| USB-C | 1 × USB-C 10Gbps (15W) |
| USB-A | 4 × USB-A 3.2 Gen 2 (10Gbps) |
| Ethernet | RJ45 2.5GbE |
| Audio | 3.5mm Audio Out |
| KVM Switch | Có |
| Daisy Chain | Có |
| PiP / PbP | Có |
| Adaptive Sync | Có (VRR) |
| Chân đế | Nâng hạ, xoay dọc, xoay ngang, nghiêng |
| VESA mount | 100 × 100 mm |
Bảng trên tổng hợp toàn bộ thông số kỹ thuật chính của Dell UltraSharp U2724DE, từ hiệu suất hiển thị đến khả năng kết nối và ergonomics, giúp người dùng so sánh nhanh với các model cạnh tranh.
Chất lượng hiển thị và độ chính xác màu sắc của U2724DE đạt mức nào?
Dell UltraSharp U2724DE đạt chất lượng hiển thị cấp chuyên nghiệp với tấm nền IPS Black có tỷ lệ tương phản 2000:1, độ bao phủ sRGB 99%, DCI-P3 98%, Rec. 709 99% và chỉ số Delta E < 2 được kiểm định từ nhà máy trên từng đơn vị sản phẩm.

Cụ thể hơn về từng chỉ số chất lượng hiển thị, tấm nền IPS Black là điểm khác biệt lớn nhất của U2724DE so với các màn hình IPS thông thường cùng phân khúc:
Tỷ lệ tương phản 2000:1 là con số ấn tượng với màn hình IPS. Trong khi IPS thông thường thường chỉ đạt 1000:1, IPS Black của Dell U2724DE sử dụng cấu trúc tinh thể lỏng được cải tiến giúp chắn sáng hiệu quả hơn, từ đó tái hiện màu đen sâu hơn và hạn chế hiện tượng ánh sáng nền rò rỉ. Điều này đặc biệt quan trọng khi xử lý ảnh hoặc video có nhiều vùng tối.
Độ bao phủ màu ở mức 99% sRGB, 98% DCI-P3 và 99% Rec. 709 đảm bảo màu sắc được tái hiện chính xác trong mọi không gian màu phổ biến dành cho thiết kế in ấn, kỹ thuật số và dựng phim. Đây là mức bao phủ thuộc hàng tốt nhất trong phân khúc 27 inch 2K.
Độ sáng 400 nits kết hợp hỗ trợ HDR400 mang lại trải nghiệm xem nội dung HDR cơ bản, đủ dùng cho môi trường văn phòng sáng. Tuy nhiên, người dùng cần lưu ý rằng HDR400 là chuẩn HDR entry-level, không phù hợp để làm màn hình chuyên dụng dựng video HDR chuyên nghiệp cần DisplayHDR 1000 trở lên.
Delta E < 2 là chỉ số quan trọng nhất với dân thiết kế. Con số này có nghĩa là sai lệch màu sắc giữa màu hiển thị trên màn hình và màu chuẩn gốc nhỏ hơn ngưỡng mắt người có thể phân biệt được. Đặc biệt hơn, Dell U2724DE kèm theo báo cáo kiểm định Delta E riêng của từng đơn vị máy xuất xưởng, tức là bạn biết chính xác màn hình của mình đạt chỉ số bao nhiêu, không phải con số trung bình của lô hàng.
Góc nhìn 178° theo cả chiều ngang lẫn chiều dọc giúp màu sắc và độ sáng không bị lệch khi nhìn từ nhiều góc khác nhau, hỗ trợ tốt cho việc trình bày thiết kế với khách hàng hoặc cộng tác viên.
Khả năng kết nối và cổng I/O của Dell U2724DE có những gì?
Dell UltraSharp U2724DE có hệ thống kết nối 7 loại cổng gồm: Thunderbolt 4, USB-C Upstream 90W, HDMI 2.0, DisplayPort 1.4, USB-A 3.2 Gen 2 x4, RJ45 Ethernet và hỗ trợ KVM Switch tích hợp cùng Daisy Chaining qua Thunderbolt 4.
Hệ thống kết nối phong phú này biến U2724DE thành trung tâm kết nối (hub) thay thế dock rời trong nhiều thiết lập làm việc chuyên nghiệp:
Thunderbolt 4 (90W Power Delivery): Đây là cổng quan trọng nhất trên U2724DE. Thunderbolt 4 cung cấp băng thông 40Gbps, đủ để truyền tín hiệu hình ảnh 2K, sạc laptop đến 90W và truyền dữ liệu tốc độ cao chỉ qua một dây cáp duy nhất. Người dùng MacBook Pro, Dell XPS hay các laptop đồ họa có cổng Thunderbolt sẽ đánh giá cao tính năng này vì có thể kết nối và sạc laptop chỉ với một thao tác cắm một dây.
KVM Switch tích hợp: Tính năng ít được nhắc đến nhưng cực kỳ giá trị này cho phép người dùng điều khiển hai máy tính khác nhau (ví dụ: MacBook và PC Windows) bằng cùng một bộ bàn phím và chuột kết nối vào màn hình, chỉ cần nhấn một nút để chuyển đổi giữa hai hệ thống. Với dân thiết kế thường xuyên làm việc song song trên cả Mac và PC, đây là điểm cộng lớn giúp giảm lộn xộn trên bàn làm việc.
Daisy Chaining qua Thunderbolt 4: Người dùng có thể kết nối nhiều màn hình U2724DE thành chuỗi (daisy chain) thông qua cổng Thunderbolt 4 mà không cần thêm hub hay switch riêng, lý tưởng cho thiết lập đa màn hình trong phòng làm việc chuyên nghiệp.
RJ45 Ethernet tích hợp: Cổng mạng có dây trực tiếp trên màn hình giúp laptop không có cổng Ethernet (phổ biến ở các MacBook và ultrabook mỏng nhẹ) vẫn có thể kết nối mạng ổn định qua màn hình, không cần adapter Ethernet riêng.
Hiệu suất thực tế của Dell UltraSharp U2724DE khi sử dụng hàng ngày ra sao?

Hiệu suất thực tế của Dell UltraSharp U2724DE khi sử dụng hàng ngày đáp ứng tốt nhu cầu thiết kế đồ họa chuyên nghiệp nhờ màu sắc chính xác ngay từ khi mở hộp, độ tương phản sâu từ IPS Black và thiết kế ergonomic linh hoạt hỗ trợ làm việc nhiều giờ liên tục.
Dưới đây là đánh giá chi tiết hiệu suất thực tế theo từng khía cạnh quan trọng nhất với người dùng hàng ngày:
Màn hình U2724DE có đáp ứng yêu cầu hiển thị màu chính xác cho công việc chuyên nghiệp không?
Có, Dell UltraSharp U2724DE đáp ứng đầy đủ yêu cầu hiển thị màu chính xác cho công việc chuyên nghiệp, với Delta E trung bình thực tế đo được thường dưới 1.5, gamma ổn định ở mức 2.2 và điểm trắng D65 sai lệch không đáng kể trong điều kiện thực tế.
Cụ thể hơn về kết quả đo lường thực tế từ các bài kiểm tra độc lập:
Khi đo bằng thiết bị hiệu chỉnh màu chuyên dụng (Calibrite ColorChecker Display Pro hoặc X-Rite i1Display), Delta E trung bình của U2724DE thường nằm trong khoảng 0.8 đến 1.4, thấp hơn ngưỡng cam kết Delta E < 2 của nhà sản xuất. Con số này thuộc hàng tốt nhất trong phân khúc 27 inch 2K, thậm chí vượt qua một số màn hình 4K đắt tiền hơn trong cùng bài kiểm tra.
Về đánh giá HDR thực tế, HDR400 trên U2724DE hoạt động ở mức cơ bản. Độ sáng 400 nits không đủ tạo ra sự khác biệt rõ rệt như HDR600 hay HDR1000, và vùng peak brightness cũng không có khả năng local dimming. Vì vậy, người dùng nên xem HDR400 như một tính năng bổ trợ hơn là điểm mạnh chính của màn hình này.
Về tính đồng đều sáng (uniformity) và backlight bleed trong thực tế, IPS Black cho thấy cải thiện đáng kể so với IPS thông thường. Hiện tượng backlight bleed ở các góc màn hình giảm rõ rệt, và khi hiển thị nền đen hoàn toàn trong phòng tối, màn hình không xuất hiện vùng sáng lem lớn như thường thấy ở IPS thế hệ cũ. Tuy nhiên, nếu so sánh với màn hình OLED hoặc Mini-LED, IPS Black vẫn không thể tái hiện màu đen tuyệt đối.
Theo đánh giá thực tế từ Rtings.com (2024), Dell UltraSharp U2724DE đạt điểm 8.2/10 cho chất lượng hiển thị tổng thể, trong đó điểm số cho độ chính xác màu và tỷ lệ tương phản thuộc hàng dẫn đầu phân khúc 27 inch 2K.
Thiết kế, ergonomics và trải nghiệm sử dụng hàng ngày của U2724DE như thế nào?
Dell UltraSharp U2724DE có thiết kế ergonomic hoàn chỉnh với chân đế hỗ trợ điều chỉnh chiều cao, xoay 90 độ pivot, nghiêng, lắc ngang, viền mỏng 3 cạnh và tương thích VESA 100x100mm, mang lại trải nghiệm thoải mái cho làm việc nhiều giờ liên tục.
Bắt đầu từ chất lượng xây dựng vật lý, U2724DE được làm từ nhựa cao cấp màu đen mờ quen thuộc của dòng UltraSharp, cảm giác chắc chắn và không có hiện tượng cọ xát hay kẽ hở giữa các mảnh ghép. Viền mỏng 3 cạnh (trái, phải, trên) giúp trải nghiệm hiển thị liền mạch và rất phù hợp cho thiết lập đa màn hình. Cạnh dưới dày hơn một chút nhưng không ảnh hưởng đến tổng thể thẩm mỹ.
Về chân đế ergonomic, U2724DE hỗ trợ đầy đủ bốn chế độ điều chỉnh:
- Điều chỉnh chiều cao: Khoảng điều chỉnh 130mm, đủ để phù hợp với hầu hết chiều cao người dùng khi ngồi làm việc
- Xoay 90° Pivot: Có thể xoay màn hình sang chế độ dọc, lý tưởng cho làm việc với tài liệu dài, code hay thiết kế poster dọc
- Nghiêng (Tilt): Từ -5° đến +21°, điều chỉnh góc nhìn theo tư thế ngồi
- Lắc ngang (Swivel): Xoay 45° mỗi chiều, tiện lợi khi cần chia sẻ màn hình với đồng nghiệp
Hệ thống menu OSD (On-Screen Display) sử dụng 5 nút vật lý ở mặt dưới bên phải màn hình, bố cục trực quan và có nhãn chú thích rõ ràng. Điều hướng qua các menu cài đặt màu sắc, độ sáng và cổng vào tín hiệu nhanh và không cần thời gian làm quen dài.
Dell Display Manager 2.0 là phần mềm quản lý màn hình miễn phí trên Windows và macOS, cung cấp tính năng Easy Arrange để chia màn hình thành nhiều vùng làm việc, đồng bộ cài đặt màu nhanh và quản lý nhiều màn hình Dell cùng lúc. Đây là điểm cộng lớn cho người dùng trong môi trường đa màn hình hoặc cần chuyển đổi nhanh giữa các profile màu khác nhau (sRGB, DCI-P3, Custom).
Tại sao Dell UltraSharp U2724DE là lựa chọn phù hợp cho dân thiết kế đồ họa?

Dell UltraSharp U2724DE phù hợp với dân thiết kế đồ họa vì kết hợp ba yếu tố không dễ tìm trong cùng một sản phẩm ở phân khúc giá này: màu sắc chính xác được chứng nhận từ nhà máy, tấm nền IPS Black giúp nhìn rõ chi tiết vùng tối và hệ sinh thái kết nối USB-C 90W cùng KVM Switch tiện lợi cho thiết lập làm việc đa thiết bị.
Để trả lời rõ ràng hơn tại sao đây là lựa chọn xứng đáng, hãy phân tích theo từng khía cạnh cụ thể dưới đây:
Dell UltraSharp U2724DE có đáng mua cho người làm thiết kế đồ họa không?
Có, Dell UltraSharp U2724DE đáng mua cho người làm thiết kế đồ họa chuyên nghiệp vì sở hữu bộ ba ưu điểm vượt trội gồm màu sắc factory-calibrated Delta E < 2, IPS Black giúp nhìn shadow detail rõ hơn và USB-C 90W tiện lợi cho MacBook hay laptop đồ họa, với điều kiện người dùng không cần 4K và không dùng cho gaming.
Phân tích ưu điểm nổi trội:
Factory-calibrated Delta E < 2 kèm báo cáo từng máy là lợi thế cạnh tranh rõ nhất. Thay vì phải tự bỏ tiền mua thiết bị hiệu chỉnh màu (colorimeter) hoặc chấp nhận rủi ro màu sắc không đạt chuẩn, người mua U2724DE nhận được cam kết màu sắc có thể xác minh ngay từ lần mở hộp đầu tiên. Điều này tiết kiệm cả thời gian lẫn chi phí bổ sung cho dân thiết kế chuyên nghiệp.
IPS Black với tương phản 2000:1 giúp nhìn rõ shadow detail hơn trong các tác phẩm có vùng tối phức tạp. Khi chỉnh sửa ảnh chụp trong điều kiện ánh sáng yếu, thiết kế poster tối màu hay dựng video cảnh đêm, vùng tối được tái hiện rõ ràng và phân biệt được, thay vì bị nén thành một mảng đen đồng nhất như trên IPS thông thường.
USB-C 90W Power Delivery giúp người dùng MacBook Pro 14 inch hay các laptop đồ họa như Dell XPS 15 chỉ cần cắm một dây duy nhất vào màn hình để vừa hiển thị hình ảnh vừa sạc pin, loại bỏ hoàn toàn cục sạc riêng trên bàn làm việc.
Nhược điểm cần lưu ý trước khi quyết định:
Không hỗ trợ 4K: Với độ phân giải QHD 2560 x 1440, mật độ điểm ảnh đạt 109 PPI, rõ nét và đủ dùng cho hầu hết công việc thiết kế, nhưng sẽ không thể hiển thị nội dung 4K native. Nếu công việc của bạn yêu cầu xem preview 4K chính xác pixel-perfect, đây là điểm hạn chế quan trọng.
Tần số quét 60Hz: U2724DE không phải lựa chọn cho gaming hoặc bất kỳ nhu cầu nào cần màn hình 120Hz trở lên. Nếu bạn muốn kết hợp làm việc thiết kế và gaming cùng một màn hình, cần xem xét các lựa chọn khác.
Giá cao hơn màn hình văn phòng thông thường cùng size: Mức giá 12 đến 15 triệu đồng có thể là rào cản với người mới bắt đầu hoặc freelancer có ngân sách hạn chế.
Verdict rõ ràng: U2724DE đáng mua nếu bạn là nhà thiết kế đồ họa chuyên nghiệp cần độ chính xác màu cao, làm việc với MacBook hoặc laptop đồ họa và cần giải pháp kết nối gọn gàng. Không phù hợp nếu bạn cần 4K, tần số quét cao hoặc muốn kết hợp gaming.
Những nhóm công việc thiết kế nào sẽ hưởng lợi nhiều nhất từ Dell U2724DE?
Có 5 nhóm công việc thiết kế hưởng lợi nhiều nhất từ Dell U2724DE, gồm thiết kế đồ họa thương mại, thiết kế UI/UX, chỉnh sửa ảnh, dựng video cơ bản và người dùng đa thiết bị Mac và PC, dựa trên sự kết hợp giữa độ bao phủ màu rộng, mật độ điểm ảnh đủ dùng và hệ sinh thái kết nối thông minh.

Cụ thể từng nhóm đối tượng:Thiết kế đồ họa thương mại (print và digital): Đây là nhóm hưởng lợi nhiều nhất. Công việc thiết kế in ấn (brochure, catalogue, packaging) đòi hỏi màu sắc phải khớp chính xác giữa màn hình và bản in thực tế. Với sRGB 99% và Delta E < 2 được chứng nhận, U2724DE đảm bảo màu bạn nhìn thấy trên màn hình là màu sẽ ra bản in, giảm thiểu tình trạng phải in thử nhiều lần tốn kém.
Thiết kế UI/UX: Màn hình QHD 2K với 109 PPI trên 27 inch tạo ra mật độ điểm ảnh đủ sắc nét để xem wireframe, prototype và giao diện ứng dụng ở trạng thái gần với thiết bị thực nhất. Không gian màn hình 27 inch cũng đủ rộng để mở đồng thời Figma hay Adobe XD cùng cửa sổ trình duyệt preview mà không cần zoom thu nhỏ.
Chỉnh sửa ảnh (photo editing): IPS Black với tương phản 2000:1 là lợi thế trực tiếp khi xử lý ảnh trong vùng tối. Photographer chỉnh ảnh chụp studio tối hay ảnh phong cảnh đêm sẽ thấy rõ chi tiết trong bóng tối mà IPS thông thường thường nén mất. Độ bao phủ Rec. 709 99% cũng đảm bảo ảnh được xử lý đúng chuẩn màu cho xuất bản web và in ấn.
Dựng video cơ bản và color grading: DCI-P3 98% đủ tiêu chuẩn để thực hiện color grading ở mức chuyên nghiệp vừa phải, phù hợp với content creator, video editor làm YouTube, TVC hay social media. Tuy nhiên, người làm post-production chuyên nghiệp cho điện ảnh nên cân nhắc màn hình OLED hoặc Mini-LED có độ tương phản cao hơn.
Người dùng đa thiết bị (MacBook và PC): KVM Switch tích hợp kết hợp USB-C 90W PD là bộ đôi hoàn hảo cho thiết lập làm việc với cả MacBook lẫn PC Windows. Chỉ cần một màn hình, một bộ bàn phím và chuột để điều khiển hai hệ thống, chuyển đổi qua lại bằng một nút bấm, tiết kiệm không gian và loại bỏ hoàn toàn nhu cầu mua thêm dock hay KVM switch rời tốn thêm 1 đến 3 triệu đồng.
Dell UltraSharp U2724DE so với các màn hình thiết kế cùng tầm giá khác: Đâu là lựa chọn tốt hơn?

Dell UltraSharp U2724DE thắng về độ chính xác màu factory-calibrated và hệ sinh thái kết nối Thunderbolt 4, ASUS ProArt PA279CRV tốt hơn về khả năng hardware calibration chuyên sâu, còn Dell U2723DE (thế hệ cũ) thua kém rõ ràng về tấm nền và băng thông kết nối so với U2724DE.
Phần so sánh dưới đây giúp bạn đưa ra quyết định cuối cùng nếu đang cân nhắc giữa nhiều lựa chọn trong cùng phân khúc:
Dell UltraSharp U2724DE và ASUS ProArt PA279CRV: Màn hình nào phù hợp hơn cho thiết kế đồ họa?
Dell UltraSharp U2724DE phù hợp hơn cho người cần hệ sinh thái kết nối Thunderbolt 4 và KVM Switch, trong khi ASUS ProArt PA279CRV phù hợp hơn cho người cần hardware calibration chuyên sâu và sẵn sàng đầu tư thêm vào thiết bị hiệu chỉnh màu chuyên dụng.

Bảng so sánh dưới đây đối chiếu trực tiếp hai màn hình theo các tiêu chí quan trọng nhất với dân thiết kế đồ họa:
| Tiêu chí | Dell UltraSharp U2724DE | ASUS ProArt PA279CRV |
|---|---|---|
| Loại tấm nền | IPS Black | IPS |
| Tỷ lệ tương phản | 2000:1 | 1000:1 |
| Độ bao phủ sRGB | 99% | 99% |
| Độ bao phủ DCI-P3 | 98% | 99% |
| Độ chính xác màu | Delta E < 2 (factory report từng máy) | Delta E < 2 (factory calibrated) |
| Hardware Calibration | Không hỗ trợ | Có hỗ trợ (Calman Ready) |
| Cổng Thunderbolt | Thunderbolt 4 (40Gbps) | Thunderbolt 4 |
| USB-C Power Delivery | 90W | 96W |
| KVM Switch | Có tích hợp | Không có |
| Daisy Chaining | Có | Có |
| Phần mềm quản lý | Dell Display Manager 2.0 | ASUS ProArt Calibration |
| Mức giá tham khảo | 12 đến 15 triệu đồng | 13 đến 16 triệu đồng |
Bảng trên so sánh trực tiếp Dell UltraSharp U2724DE và ASUS ProArt PA279CRV theo 12 tiêu chí quan trọng nhất, giúp người dùng xác định sản phẩm phù hợp với nhu cầu cụ thể của mình.
Ai nên chọn Dell UltraSharp U2724DE: Người dùng làm việc với cả MacBook và PC, cần KVM Switch và USB-C 90W trong cùng một thiết bị, ưu tiên tương phản màn hình cao hơn (IPS Black 2000:1) và muốn hệ sinh thái Thunderbolt 4 hoàn chỉnh để daisy chain nhiều màn hình.
Ai nên chọn ASUS ProArt PA279CRV: Người dùng có thiết bị hiệu chỉnh màu chuyên dụng (Calibrite, X-Rite) và muốn thực hiện hardware calibration định kỳ để duy trì độ chính xác màu theo thời gian, hoặc người cần chuẩn DCI-P3 ở mức 99% thay vì 98%.
Điểm đáng chú ý về factory calibration report: Dell U2724DE đi kèm báo cáo Delta E được đo riêng cho từng đơn vị máy, nghĩa là con số trên báo cáo phản ánh chính xác màn hình bạn đang cầm trên tay. ASUS ProArt PA279CRV cũng có factory calibration nhưng hỗ trợ thêm hardware calibration, tức là người dùng có thể ghi trực tiếp profile màu mới vào bộ nhớ trong của màn hình mà không cần phụ thuộc vào phần mềm hay card đồ họa. Đây là tính năng quan trọng với các studio màu chuyên nghiệp cần duy trì chuẩn màu nghiêm ngặt theo thời gian dài.
Dell UltraSharp U2724DE có gì khác biệt so với thế hệ tiền nhiệm Dell U2723DE?
Dell UltraSharp U2724DE cải tiến vượt trội so với U2723DE ở ba điểm quan trọng: nâng cấp từ IPS thông thường lên IPS Black (tăng tương phản từ 1000:1 lên 2000:1), thay thế Thunderbolt 3 bằng Thunderbolt 4 (tăng băng thông từ 40Gbps với giới hạn cấu hình cũ lên chuẩn hóa đầy đủ Thunderbolt 4) và nâng cấp USB Hub từ USB 3.2 Gen 1 lên USB 3.2 Gen 2 (tăng tốc độ truyền dữ liệu từ 5Gbps lên 10Gbps).
Bảng dưới đây so sánh trực tiếp hai thế hệ để làm rõ mức độ nâng cấp:
| Tiêu chí | Dell U2724DE (2024) | Dell U2723DE (2023) |
|---|---|---|
| Loại tấm nền | IPS Black | IPS thông thường |
| Tỷ lệ tương phản | 2000:1 | 1000:1 |
| Thunderbolt | Thunderbolt 4 / USB4 | Thunderbolt 3 |
| Băng thông Thunderbolt | 40Gbps (chuẩn hóa đầy đủ) | 40Gbps (một số giới hạn cấu hình) |
| USB Hub | USB 3.2 Gen 2 (10Gbps) | USB 3.2 Gen 1 (5Gbps) |
| USB-C Power Delivery | 90W | 90W |
| KVM Switch | Có | Có |
| Daisy Chaining | Có (Thunderbolt 4) | Có (Thunderbolt 3) |
| Độ bao phủ DCI-P3 | 98% | 95% |
Bảng trên so sánh trực tiếp các thông số nâng cấp giữa Dell U2724DE và Dell U2723DE, tập trung vào những cải tiến thực chất ảnh hưởng đến trải nghiệm sử dụng hàng ngày.
Có nên nâng cấp từ U2723DE lên U2724DE không? Câu trả lời phụ thuộc vào mức độ ảnh hưởng của ba cải tiến chính với workflow của bạn. Nếu bạn đang dùng U2723DE cho thiết kế đồ họa đơn thuần và hài lòng với màu sắc hiện tại, việc nâng cấp chỉ để lấy IPS Black có thể chưa đủ thuyết phục về mặt chi phí. Tuy nhiên, nếu bạn thường xuyên làm việc với file RAW ảnh đêm, video tối màu hoặc cần truyền file lớn qua USB thường xuyên (thiết kế sử dụng SSD ngoài tốc độ cao), thì IPS Black và USB 3.2 Gen 2 là hai lý do thực chất để cân nhắc nâng cấp.
Thunderbolt 4 trên U2724DE cũng mang lại sự linh hoạt cao hơn cho daisy chain trong tương lai, đặc biệt khi ngành công nghiệp đang dần chuẩn hóa hoàn toàn sang Thunderbolt 4 và USB4, giúp khả năng tương thích với các thiết bị mới tốt hơn so với Thunderbolt 3 trên U2723DE.
Nhìn chung, Dell UltraSharp U2724DE là màn hình 27 inch QHD cao cấp, nổi bật với tấm nền IPS Black, tần số quét 120Hz và hệ thống kết nối Thunderbolt 4 hiện đại. Sản phẩm mang đến chất lượng hiển thị sắc nét, màu sắc chính xác và khả năng đa nhiệm hiệu quả, phù hợp cho dân văn phòng, lập trình viên và người sáng tạo nội dung chuyên nghiệp.







Đánh giá
Chưa có đánh giá nào.