Bộ chuyển đổi USB WiFi TP-Link Archer T4U là thiết bị giúp máy tính bàn hoặc laptop không có WiFi tích hợp kết nối mạng không dây, với chuẩn AC1300 băng tần kép hỗ trợ đồng thời 2.4GHz và 5GHz. Sản phẩm nổi bật nhờ anten ngoài có thể điều chỉnh 180°, cổng USB 3.0 tốc độ cao và công nghệ MU-MIMO giúp duy trì kết nối ổn định trong môi trường nhiều thiết bị. Quan trọng hơn, Archer T4U là lựa chọn lý tưởng cho người dùng cần nâng cấp khả năng kết nối không dây mà không cần thay thế toàn bộ phần cứng.
Về thông số kỹ thuật, TP-Link Archer T4U cung cấp tốc độ tổng hợp tối đa 1300 Mbps, bao gồm AC1300, 400 Mbps trên băng tần 2.4GHz và 867 Mbps trên băng tần 5GHz.
Cổng USB 3.0 đảm bảo truyền dữ liệu không bị thắt cổ chai, trong khi công nghệ Beamforming tập trung tín hiệu trực tiếp vào thiết bị nhận thay vì phát tán đều mọi hướng. Hơn nữa, khả năng tương thích rộng với Windows 11/10/8.1/7 và macOS giúp sản phẩm dễ dàng triển khai trên nhiều hệ thống khác nhau.
Bài viết dưới đây Khang Telecom sẽ phân tích toàn diện từ định nghĩa sản phẩm, thông số kỹ thuật chi tiết, tính năng nổi bật, cho đến so sánh Archer T4U với các mẫu USB WiFi khác trong cùng dòng sản phẩm TP-Link, giúp bạn đưa ra quyết định mua hàng có cơ sở nhất.
Bộ Chuyển Đổi USB Wifi TP-Link Archer T4U Là Gì?

TP-Link Archer T4U là bộ chuyển đổi USB WiFi thuộc dòng Archer của hãng TP-Link, cho phép bất kỳ máy tính bàn hoặc laptop nào có cổng USB kết nối mạng không dây chuẩn AC1300 băng tần kép mà không cần card WiFi gắn trong. Thiết bị cắm trực tiếp vào cổng USB 3.0, nhận diện tức thì và hoạt động ngay sau khi cài driver.
Cụ thể hơn, để hiểu rõ vị trí của Archer T4U trong hệ sinh thái sản phẩm TP-Link, cần nhìn vào cả thiết kế phần cứng lẫn định vị thương hiệu của nhà sản xuất này.
TP-Link là thương hiệu thiết bị mạng hàng đầu thế giới có trụ sở tại Thâm Quyến, Trung Quốc, với hơn 25 năm kinh nghiệm sản xuất router, switch và các thiết bị kết nối không dây. Trong danh mục sản phẩm của TP-Link, dòng Archer đại diện cho phân khúc hiệu năng cao dành cho người dùng cá nhân và doanh nghiệp nhỏ. Archer T4U nằm ở tầm trung cao của dòng này, cao hơn Archer T2U (AC600) và Archer T3U (AC1300 anten trong), nhưng thấp hơn các mẫu AC1900 trở lên.
Về hình thức vật lý, Archer T4U có thiết kế thân nhỏ gọn màu đen mờ với một anten ngoài có thể gập và xoay linh hoạt. Anten này không cố định mà điều chỉnh được góc lên đến 180°, cho phép người dùng tối ưu hướng thu sóng tùy theo vị trí đặt máy tính so với router. Cổng kết nối là USB 3.0 tiêu chuẩn Type-A, tương thích ngược với cổng USB 2.0 tuy nhiên sẽ bị giới hạn tốc độ nếu cắm vào cổng USB 2.0.
Điểm khác biệt quan trọng so với các USB WiFi giá rẻ thông thường là Archer T4U sử dụng chip WiFi chất lượng cao hỗ trợ các công nghệ tiên tiến như MU-MIMO và Beamforming, vốn thường chỉ xuất hiện trên các thiết bị router cao cấp. Theo thông tin kỹ thuật từ trang chủ TP-Link, sản phẩm này được thiết kế nhắm vào đối tượng người dùng cần kết nối WiFi ổn định và tốc độ cao cho công việc từ xa, streaming video 4K và gaming online.
USB WiFi AC1300 TP-Link Archer T4U Có Những Thông Số Kỹ Thuật Gì?

TP-Link Archer T4U có 5 nhóm thông số kỹ thuật chính, bao gồm chuẩn kết nối không dây AC1300, tốc độ băng tần kép, cổng USB 3.0, kích thước vật lý và tương thích hệ điều hành. Bảng dưới đây tổng hợp đầy đủ các thông số chính thức từ TP-Link để người dùng dễ dàng tra cứu và so sánh trước khi quyết định mua.
Bảng thông số kỹ thuật dưới đây liệt kê toàn bộ thông số phần cứng và phần mềm của Archer T4U, từ chuẩn WiFi, tốc độ từng băng tần, kích thước thiết bị đến các yêu cầu hệ thống tối thiểu:
| Thông số | Chi tiết |
|---|---|
| Chuẩn Wi-Fi | IEEE 802.11ac/n/a (5 GHz), IEEE 802.11n/g/b (2.4 GHz) |
| Tốc độ Wi-Fi | 5 GHz: tối đa 867 Mbps (802.11ac)2.4 GHz: tối đa 400 Mbps (802.11n) |
| Chuẩn tốc độ | AC1300 |
| Giao tiếp | USB 3.0 Type-A |
| Ăng-ten | 02 ăng-ten ngoài độ lợi cao |
| Nút chức năng | WPS |
| Chuẩn bảo mật | 64/128-bit WEP, WPA-PSK/WPA2-PSK |
| Công nghệ | MU-MIMO, Beamforming |
| Chế độ hoạt động | Ad-Hoc / Infrastructure |
| Kích thước | 92.47 × 31.55 × 13.9 mm |
| Hệ điều hành hỗ trợ | Windows 11/10/8.1/8/7, macOS (tùy phiên bản phần cứng), Linux (tùy driver) |
| Nhiệt độ hoạt động | 0°C đến 40°C |
| Độ ẩm hoạt động | 10%–90% RH (không ngưng tụ) |
Bảng thông số trên cho thấy Archer T4U đạt chuẩn AC1300 với tốc độ 5GHz lên tới 867 Mbps, đủ để phục vụ nhu cầu streaming 4K và gaming lag thấp. Tiếp theo, hai thuộc tính kỹ thuật quan trọng nhất là chuẩn AC1300 và băng tần kép cần được phân tích kỹ hơn để người dùng hiểu rõ ý nghĩa thực tế.
Chuẩn AC1300 Trên TP-Link Archer T4U Có Nghĩa Là Gì?
AC1300 trên TP-Link Archer T4U có nghĩa là thiết bị hỗ trợ chuẩn WiFi 802.11ac với tổng băng thông lý thuyết tối đa 1300 Mbps, được tính bằng cách cộng tốc độ của hai băng tần: 400 Mbps trên 2.4GHz và 867 Mbps trên 5GHz.
Cụ thể hơn, con số 1300 Mbps không phải là tốc độ thực tế đạt được tại một thời điểm duy nhất, mà là tổng hợp băng thông của cả hai băng tần hoạt động đồng thời. Để hiểu đúng ý nghĩa thực tế, cần phân tích từng thành phần:
- 400 Mbps trên băng 2.4GHz sử dụng chuẩn 802.11n với MIMO 2×2, phù hợp cho duyệt web, email và các tác vụ nhẹ không yêu cầu độ trễ thấp.
- 867 Mbps trên băng 5GHz sử dụng chuẩn 802.11ac với MIMO 2×2, đủ băng thông để streaming video 4K (yêu cầu khoảng 25 Mbps theo Netflix), gaming online (yêu cầu 15 đến 25 Mbps theo khuyến nghị của Steam) và họp video chất lượng cao.
- Tốc độ thực tế trong điều kiện sử dụng thông thường thường đạt khoảng 60 đến 70% tốc độ lý thuyết, tức khoảng 500 đến 600 Mbps trên băng 5GHz ở khoảng cách gần.
Theo thông tin kỹ thuật từ Wi-Fi Alliance (2023), chuẩn 802.11ac (WiFi 5) vẫn là chuẩn phổ biến nhất trên các router gia đình và văn phòng nhỏ tại thời điểm hiện tại, giúp Archer T4U tương thích rộng với hầu hết các router đang được sử dụng.
Băng Tần Kép Trên TP-Link Archer T4U Hoạt Động Như Thế Nào?
Băng tần kép trên TP-Link Archer T4U hoạt động bằng cách cho phép thiết bị phát hiện và kết nối đồng thời với cả hai băng tần 2.4GHz và 5GHz, nhưng tại mỗi thời điểm sử dụng, thiết bị chỉ kết nối vào một trong hai băng tần tùy theo lựa chọn của người dùng hoặc cài đặt tự động.
Để lựa chọn đúng băng tần phù hợp với nhu cầu, người dùng cần hiểu sự khác biệt cơ bản giữa hai băng tần này:
Băng tần 2.4GHz:
- Phủ sóng rộng hơn, xuyên qua tường và vật cản tốt hơn.
- Tốc độ tối đa thấp hơn (400 Mbps với Archer T4U).
- Dễ bị nhiễu hơn do nhiều thiết bị cùng sử dụng dải tần này (lò vi sóng, điện thoại không dây, thiết bị IoT).
- Phù hợp cho: duyệt web thông thường, xem video SD/HD, sử dụng ở khoảng cách xa router hoặc qua nhiều tầng.
Băng tần 5GHz:
- Tốc độ cao hơn đáng kể (867 Mbps với Archer T4U).
- Ít kênh bị chiếm dụng hơn, ít nhiễu hơn trong môi trường đô thị đông đúc.
- Phạm vi phủ sóng ngắn hơn và yếu hơn khi qua vật cản dày.
- Phù hợp cho: streaming 4K/8K, gaming online yêu cầu độ trễ thấp, họp video chất lượng cao, tải/upload file lớn.
Theo nghiên cứu của Hiệp hội WiFi Alliance (2022), các thiết bị hỗ trợ băng tần kép giúp giảm thiểu tình trạng tắc nghẽn mạng xuống đến 40% trong môi trường gia đình có từ 5 thiết bị trở lên, nhờ phân tán lưu lượng truy cập giữa hai băng tần.
MU-MIMO Và Anten Ngoài Trên TP-Link Archer T4U Mang Lại Lợi Ích Gì?

TP-Link Archer T4U có 3 tính năng công nghệ nổi bật, bao gồm công nghệ MU-MIMO giúp phục vụ nhiều thiết bị đồng thời, công nghệ Beamforming tập trung tín hiệu có định hướng và anten ngoài điều chỉnh góc linh hoạt. Ba tính năng này phối hợp với nhau giúp Archer T4U duy trì kết nối ổn định và tốc độ cao hơn so với các USB WiFi thông thường không có các công nghệ này.
Dưới đây là phân tích chi tiết từng tính năng để người dùng hiểu rõ giá trị thực tế mà mỗi công nghệ mang lại trong điều kiện sử dụng hàng ngày.
TP-Link Archer T4U Có Hỗ Trợ Công Nghệ MU-MIMO Không?
Có, USB wifi TP-Link Archer T4U hỗ trợ công nghệ MU-MIMO (Multi-User Multiple Input Multiple Output), cho phép router phục vụ nhiều thiết bị cùng lúc mà không cần chia sẻ băng thông tuần tự như các thiết bị SU-MIMO truyền thống, từ đó duy trì tốc độ ổn định trong môi trường nhiều thiết bị cạnh tranh băng thông.
MU-MIMO trên Archer T4U hoạt động theo cơ chế 2×2, có nghĩa là thiết bị có thể xử lý 2 luồng dữ liệu không dây đồng thời. Điều này mang lại lợi ích thực tế rõ ràng trong hai tình huống phổ biến:
- Hộ gia đình nhiều thiết bị: Khi nhiều người dùng cùng lúc stream video, chơi game hoặc làm việc từ xa, MU-MIMO giúp router phân phối băng thông thông minh thay vì ưu tiên lần lượt từng thiết bị, giảm độ trễ và tránh tình trạng “giật lag” khi có nhiều người dùng đồng thời.
- Văn phòng nhỏ: Trong môi trường từ 3 đến 10 người làm việc, MU-MIMO giúp duy trì tốc độ kết nối nhất quán cho từng máy tính mà không cần đầu tư router doanh nghiệp đắt tiền.
Lưu ý quan trọng: để tận dụng tối đa MU-MIMO, router phát sóng cũng phải hỗ trợ công nghệ này. Các router WiFi 5 (802.11ac Wave 2) trở lên hầu hết đều hỗ trợ MU-MIMO.
Anten Ngoài Của TP-Link Archer T4U Có Tác Dụng Gì?
Anten ngoài của TP-Link Archer T4U có tác dụng tăng phạm vi thu sóng và giảm điểm mù tín hiệu nhờ thiết kế gấp khúc linh hoạt điều chỉnh được góc lên đến 180°, cho phép người dùng tối ưu hướng thu sóng phù hợp với vị trí thực tế của router so với máy tính.
So với các USB WiFi anten trong (internal antenna), thiết kế anten ngoài của Archer T4U mang lại những lợi thế cụ thể sau:
- Tăng độ nhạy tín hiệu: Anten ngoài có gain cao hơn anten trong gắn trong thân thiết bị nhỏ, giúp thu được tín hiệu yếu hơn ở khoảng cách xa hoặc qua vật cản.
- Linh hoạt điều chỉnh hướng: Người dùng có thể xoay anten theo hướng router để đạt được tín hiệu tốt nhất, đặc biệt hữu ích khi router không nằm cùng hướng thẳng với máy tính.
- Giảm nhiễu từ thân máy tính: Thay vì thu sóng qua thân hợp kim của laptop hoặc gần nguồn điện của PC, anten ngoài tách rời khỏi nhiễu điện từ nội bộ.
- Tư thế đặt tối ưu: Anten có thể dựng thẳng đứng để thu sóng ngang, hoặc nghiêng để tối ưu trong các trường hợp router đặt cao hoặc thấp hơn thiết bị nhận.
Theo kiểm tra thực tế của trang Smallnetbuilder (2021), các USB WiFi có anten ngoài điều chỉnh được thường đạt tốc độ thu sóng cao hơn 15 đến 25% so với dòng anten trong cùng chuẩn WiFi khi đo ở khoảng cách từ 10 mét trở lên và qua 1 vách tường.
TP-Link Archer T4U Tương Thích Với Những Hệ Điều Hành và Thiết Bị Nào?
TP-Link Archer T4U tương thích chính thức với 5 phiên bản Windows và các phiên bản macOS từ 10.9 trở lên, bao gồm Windows 11, Windows 10, Windows 8.1, Windows 8 và Windows 7, cùng với yêu cầu phần cứng tối thiểu là cổng USB 2.0 (khuyến nghị USB 3.0 để đạt tốc độ tối ưu).
Dưới đây là hướng dẫn chi tiết về cách cài đặt và các lưu ý tương thích cho từng hệ điều hành:
Windows (11/10/8.1/8/7):
- Driver có thể tải trực tiếp từ trang chủ TP-Link tại địa chỉ tp-link.com/support, tìm kiếm theo model “Archer T4U”.
- Windows 10 và 11 trong nhiều trường hợp tự động nhận diện thiết bị qua Windows Update mà không cần cài thủ công.
- Sau khi cài driver, thiết bị xuất hiện trong Device Manager và Windows Network Manager như một card mạng không dây thông thường.
- Khuyến nghị tải đúng phiên bản driver theo phần cứng (V1, V2, V3) vì TP-Link đã có nhiều lần cập nhật phần cứng cho cùng model Archer T4U.
macOS (10.9 Mavericks trở lên):
- Yêu cầu cài driver riêng từ trang hỗ trợ TP-Link, không tự nhận diện qua macOS như một số USB WiFi khác.
- Tương thích với macOS Monterey và Ventura nhưng cần phiên bản driver mới nhất từ trang hỗ trợ chính thức.
- Trên các máy Mac dùng chip Apple Silicon (M1/M2), cần kiểm tra xem driver có hỗ trợ kiến trúc ARM hay không trước khi cài đặt.
Yêu cầu phần cứng tối thiểu:
- Cổng USB 2.0 (hoạt động được nhưng bị giới hạn tốc độ xuống còn khoảng 480 Mbps lý thuyết).
- Cổng USB 3.0 (khuyến nghị để khai thác tối đa tốc độ 867 Mbps của băng 5GHz).
- RAM tối thiểu 512MB và bộ xử lý Intel Core i3 trở lên cho trải nghiệm mượt mà.
Lưu ý quan trọng: TP-Link không cung cấp driver chính thức cho Linux. Vấn đề này sẽ được đề cập chi tiết trong phần so sánh và mở rộng ở dưới, dành cho người dùng muốn cài Archer T4U trên hệ thống Linux.
TP-Link Archer T4U Khác Gì So Với Các USB Wifi Khác Trên Thị Trường?
TP-Link Archer T4U thắng về tốc độ và tính năng công nghệ (MU-MIMO, Beamforming, anten ngoài điều chỉnh), trong khi Archer T3U tốt hơn về tính di động và thiết kế gọn nhẹ, còn các USB WiFi AC600 giá thấp tối ưu về chi phí cho người chỉ cần kết nối cơ bản. Sự khác biệt cốt lõi nằm ở thiết kế anten ngoài và hỗ trợ MU-MIMO, hai yếu tố quyết định hiệu năng trong môi trường thực tế phức tạp.
Tiếp theo, phần so sánh chi tiết với Archer T3U và thông tin về hỗ trợ Linux sẽ giúp người dùng cân nhắc lựa chọn phù hợp nhất với nhu cầu cụ thể của mình.
TP-Link Archer T4U Và Archer T3U Có Gì Khác Nhau?
Archer T4U thắng về phạm vi thu sóng và hiệu năng đỉnh nhờ anten ngoài điều chỉnh 180°, trong khi Archer T3U tốt hơn về tính di động nhờ thiết kế anten trong siêu gọn, phù hợp cho laptop di chuyển thường xuyên.
Bảng so sánh trực tiếp dưới đây liệt kê các điểm khác biệt chính giữa Archer T4U và Archer T3U theo từng tiêu chí, giúp người dùng nhanh chóng xác định sản phẩm phù hợp với trường hợp sử dụng của mình:
| Tiêu chí so sánh | Archer T4U | Archer T3U |
|---|---|---|
| Chuẩn Wi-Fi | AC1300 | AC1300 |
| Tốc độ 5 GHz | 867 Mbps | 867 Mbps |
| Tốc độ 2.4 GHz | 400 Mbps | 400 Mbps |
| Cổng USB | USB 3.0 | USB 3.0 |
| Ăng-ten | 02 ăng-ten ngoài độ lợi cao | Ăng-ten trong |
| MU-MIMO | Có | Có |
| Beamforming | Có | Có |
| Chế độ hoạt động | Ad-Hoc / Infrastructure | Infrastructure |
| Nút WPS | Có | Không |
| Kích thước | 92.47 × 31.55 × 13.9 mm | 40.5 × 19.72 × 10.29 mm (V2/V3) |
| Đối tượng phù hợp | PC để bàn, vị trí xa router | Laptop, máy tính mini |
| Ưu điểm | Thu sóng mạnh hơn, vùng phủ rộng hơn | Nhỏ gọn, dễ mang theo |
Kết luận so sánh: Nếu bạn dùng máy tính bàn đặt cố định hoặc laptop đặt trên bàn làm việc gần router, Archer T4U cho tín hiệu tốt hơn nhờ anten ngoài. Nếu bạn thường xuyên mang laptop đi và cần USB WiFi nhỏ gọn không vướng víu, Archer T3U là lựa chọn thực tế hơn dù cùng thông số kỹ thuật tốc độ.
TP-Link Archer T4U Có Hỗ Trợ Cài Đặt Trên Linux Không?
Không chính thức: TP-Link không cung cấp driver Linux chính thức cho Archer T4U, nhưng người dùng Linux nâng cao có thể cài thủ công thông qua driver cộng đồng trên GitHub với rủi ro nhất định về độ ổn định.
Hướng dẫn ngắn gọn cho người dùng Linux muốn thử: tìm kiếm trên GitHub với từ khóa “rtl8814au” (chipset của Archer T4U), clone repository driver cộng đồng, biên dịch với DKMS để driver tự cập nhật theo kernel. Các bản phân phối có thể tương thích một phần gồm Ubuntu 20.04/22.04, Debian 11/12 và Arch Linux với kernel 5.x trở lên.
Cảnh báo: Driver cộng đồng không được TP-Linkhỗ trợ chính thức, có thể gây mất ổn định hệ thống hoặc không hoạt động sau khi cập nhật kernel. Người dùng Linux không có kinh nghiệm biên dịch kernel module nên cân nhắc chọn USB WiFi khác có hỗ trợ Linux tốt hơn như Alfa Network AWUS036ACH hoặc các dòng có chipset Mediatek MT7612U vốn được tích hợp sẵn vào kernel Linux mainline từ phiên bản 4.19 trở đi.
Nhìn lại toàn bộ các thông tin đã phân tích, TP-Link Archer T4U là lựa chọn xứng đáng cho người dùng cần nâng cấp kết nối WiFi trên máy tính bàn hoặc laptop đặt cố định, nhờ sự kết hợp giữa chuẩn AC1300 băng tần kép, công nghệ MU-MIMO, Beamforming và anten ngoài điều chỉnh linh hoạt. Sản phẩm phù hợp nhất với những ai đang dùng Windows hoặc macOS và muốn tốc độ kết nối ổn định mà không cần thay thế phần cứng bên trong máy tính. Với người dùng cần thiết bị di động nhỏ gọn hơn, Archer T3U là lựa chọn thay thế trong cùng dòng sản phẩm với thông số tốc độ tương đương nhưng thiết kế tiện lợi hơn khi di chuyển.
TP-Link Archer T4U là giải pháp nâng cấp WiFi hiệu quả cho PC và laptop nhờ tốc độ AC1300, cổng USB 3.0 cùng anten ngoài thu sóng mạnh. Với sự kết hợp của MU-MIMO, Beamforming và băng tần kép 2.4GHz/5GHz, thiết bị mang lại kết nối ổn định cho học tập, làm việc và giải trí trực tuyến. Nếu bạn cần một USB WiFi hiệu năng tốt, dễ cài đặt và tương thích rộng, Archer T4U là lựa chọn đáng cân nhắc trong phân khúc tầm trung.





Đánh giá
Chưa có đánh giá nào.